Siglaw Firm - Chuyên gia pháp lý và tài chính

Quy định về chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy trình độ sơ cấp

24/09/2021
Pháp luật quy định như thế nào về chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy trình độ sơ cấp?

Quy định về chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy trình độ sơ cấp

Nghị định 143/2016/NĐ-CP có quy định như sau về trình độ của đội ngũ giáo viên tham gia giảng dạy tại các trung tâm dạy nghề trình độ sơ cấp:

Điều 14. Điều kiện cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp

1. Đối với đào tạo trình độ sơ cấp

…………

c) Có đội ngũ giáo viên đạt tiêu chuẩn, trình độ chuyên môn, kỹ năng nghề và nghiệp vụ sư phạm theo quy định của pháp luật; bảo đảm tỷ lệ học sinh quy đổi trên giáo viên quy đổi tối đa là 25 học sinh/giáo viên; có giáo viên cơ hữu cho nghề tổ chức đào tạo.

Tuy nhiên, tại Nghị định này chưa mô tả rõ giáo viên phải đáp ứng trình độ chuyên môn gì hay phải có chứng chỉ kỹ năng nghề nào để chứng minh mình đáp ứng chuẩn về chuyên môn, nghiệp vụ của giáo viên dạy trình độ sơ cấp. Thông tư số 08/2017/TT-BLĐTBXH được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 21/2020/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động Thương binh Xã hội được ban hành ngày 10/03/2017 đã hướng dẫn làm rõ vấn đề này.

Theo đó, tiêu chí về năng lực chuyên môn được thể hiện thông qua tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn, trình độ ngoại ngữ và trình độ tin học. Cụ thể:

Tiêu chuẩn 1 về Trình độ chuyên môn

  1. Có bằng tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp hoặc trung cấp nghề hoặc trung cấp trở lên, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với nghề giảng dạy hoặc có một trong các chứng chỉ kỹ năng nghề phù hợp với nghề giảng dạy để dạy trình độ sơ cấp sau: Chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 1 hoặc chứng nhận bậc thợ 3/7, 2/6 hoặc chứng nhận nghệ nhân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc tương đương trở lên.

  2. Nắm vững kiến thức của mô-đun được phân công giảng dạy.

  3. Có kiến thức về các mô-đun liên quan trong nghề.

  4. Hiểu biết về thực tiễn nghề nghiệp và nắm vững kỹ thuật an toàn, vệ sinh lao động của nghề được phân công giảng dạy.

  5. Thực hiện thành thạo các kỹ năng nghề quy định trong chương trình mô-đun được phân công giảng dạy.

  6. Biết tổ chức lao động sản xuất, dịch vụ của nghề được phân công giảng dạy.

Tiêu chuẩn 2 về Trình độ ngoại ngữ

Có năng lực sử dụng ngoại ngữ trong thực hiện nhiệm vụ của nhà giáo dạy trình độ sơ cấp theo yêu cầu vị trí việc làm do người đứng đầu cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp quy định.

Tiêu chuẩn 3 về Trình độ tin học

Có năng lực ứng dụng công nghệ thông tin trong thực hiện nhiệm vụ của nhà giáo dạy trình độ sơ cấp theo yêu cầu vị trí việc làm do người đứng đầu cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp quy định.

Trên đây là một số quy định chung về Chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy trình độ sơ cấp nhằm mục đích tham khảo của Siglaw.

Để được tư vấn miễn phí một cách toàn diện, Quý khách liên hệ:

Công ty Luật TNHH Siglaw (Siglaw Firm)

Hotline tư vấn pháp lý toàn quốc gia Việt Nam: Miền Bắc: 0967 818 020 / Miền Trung: 0975 356 335 / Miền Nam: 0985 982 659

Trụ sở chính tại Tp. Hà Nội: Tầng 12A Tòa nhà Sao Mai, Số 19 đường Lê Văn Lương, Phường Nhân Chính, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội.

Hotline: 0967 818 020

Email: hanoi@siglaw.vn

Chi nhánh tại Tp. Hồ Chí Minh: 21 đường N4, Khu phức hợp thương mại dịch vụ và nhà ở tại số 16/9 đường Bùi Văn Ba, Phường Tân Thuận Đông, Quận 7, Thành phố Hồ Chí Minh.

Hotline: 0985 982 659

Email: hcm@siglaw.vn


Xem tất cả
CÔNG TY LUẬT SIGLAW
Trụ sở chính tại Tp. Hà Nội:
Địa chỉ: Tầng 12A Tòa nhà Sao Mai, Số 19 đường Lê Văn Lương, Phường Nhân Chính, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội.
Hotline: 0967 818 020
Email: hanoi@siglaw.vn
 
Chi nhánh tại Tp. Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: 21 đường N4, Khu phức hợp thương mại dịch vụ và nhà ở tại số 16/9 đường Bùi Văn Ba, Phường Tân Thuận Đông, Quận 7, Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0985 982 659
Email: hcm@siglaw.vn
 
DMCA.com Protection Status
Tư vấn miễn phí 24/7: 0967 818 020 / 0985 982 659